วันที่ 10 เวลา 14.00 น ที่ องค์การบริหารส่วนตำบลผาบ่อง อำเภอเมือง จังหวัดแม่ฮ่องสอน นายเชษฐา โมสิกรัตน์ ผู้ว่าราชการจังหวัดแม่ฮ่องสอน ประธานมูลนิธิราชประชานุเคราะห์ประจำจังหวัดแม่ฮ่องสอน เป็นผู้แทนเชิญสิ่งของพระราชทาน มูลนิธิราชประชานุเคราะห์ ในพระบรมราชูปถัมภ์ มอบให้กับราษฎรผู้ประสบภัย เพื่อเป็นการเยียวยาและบรรเทาทุกข์เบื้องต้น โดยมีนางจิราภรณ์ โมสิกรัตน์ นายกเหล่ากาชาดจังหวัดแม่ฮ่องสอน นายสมชาย ลีหล้าน้อย รองผู้ว่าราชการจังหวัด และนายประเสริฐ จิตต์พลีชีพ รองผู้ว่าราชการจังหวัด หัวหน้าส่วนราชการและคณะกรรมการมูลนิธิราชประชานุเคราะห์ประจำจังหวัดแม่ฮ่องสอนร่วมมอบสิ่งของพระราชทาน เพื่อเป็นขวัญกำลังใจและบรรเทาทุกข์เบื้องต้น
ในการนี้ นางจิราภรณ์ โมสิกรัตน์ นายกเหล่ากาชาดจังหวัด ร่วมมอบผ้าห่มกันหนาวให้กับผู้ประสบภัย ทั้งนี้ สืบเนื่องจากเมื่อวันที่ 8 กันยายน 2566 เวลาประมาณ 22.00 น. ได้เกิดเหตุฝนตกหนัก อย่างต่อเนื่อง ทำให้เกิดเหตุน้ำป่าไหลหลาก ดินโคลนถล่มราษฎรได้รับ ความเดือนร้อน ทรัพย์สิน พื้นที่การเกษตร สิ่งสาธารณประโยชน์ และบ้านเรือนราษฎรได้รับความเสียหาย จํานวน 55 ครัวเรือน![](/images/2566/08/202309109999b26beaa95cd9db85c97a3fda96a4173822.jpg)
![](/images/2566/08/202309103711bde7d6e7708c0efa5cfc7867db07173816.jpg)
![](/images/2566/08/20230910900329f8cabf4151dbdb03c736d33be1173812.jpg)
![](/images/2566/08/IMG_7542.jpg)
![](/images/2566/08/IMG_7535.jpg)
![](/images/2566/08/IMG_7536.jpg)
![](/images/2566/08/202309109999b26beaa95cd9db85c97a3fda96a4173822.jpg)
![](/images/2566/08/202309103711bde7d6e7708c0efa5cfc7867db07173816.jpg)
![](/images/2566/08/20230910900329f8cabf4151dbdb03c736d33be1173812.jpg)
![](/images/2566/08/IMG_7542.jpg)
![](/images/2566/08/IMG_7535.jpg)
![](/images/2566/08/IMG_7536.jpg)